หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าซื้อ ไมโครเวฟ ของอะไรดีรุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 3022 ครั้ง)
titatree

คะแนน : 5

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 21:53:33 »

ถ้าซื้อ ไมโครเวฟ ของอะไรดีรุ่นไหนดีครับ
ขอบคุณครับผม

NUMTAL

คะแนน : 1327

Everybody Lies !

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 22:40:48 »

ต้องถามผู้ใช้ก่อนครับ ว่าจะเอามาใช้อะไร  เช่น  อุ่นอาหาร  ปรุงอาหาร  ย่างอาหาร ฯลฯ

ต้องรู้ว่าใช้งานขนาดไหน  เช่น  อุ่นทีละมาก ๆ   หรือทีละถ้วย  ฯลฯ

จากนั้นเลือกขนาดที่ต้องการ เช่น กี่วัตต์    ตัวอย่าง ใช้แค่อุ่นอาหาร ไม่มาก ประมาณ 800 วัตต์   ใช้ปรุงอาหารด้วย ต้องอย่างต่ำ
1000 วัตต์  หรือมีระบบย่างด้วย ยิ่งวัตต์สูงขึ้นไปอีก...

จากนั้นก็เลือกชนิด มันมีอย่างประหยัด  ปานกลาง และแพง
อย่างประหยัดราคา พันกว่าบาท ถึง สองพันบาท  ใช้ควบคุมโดย ระบบมือหมุน  ไม่แข็งแรง ไม่ทน เสียได้ตลอดเวลา
อย่างปานกลาง ราคาสองพัน ถึง สามพันกว่าบาท ใช้ควบคุมโดย ระบบดิจิตอล ไม่แข็งแกร่ง ใช้ไม่ทน เกิน 1 ปี มักเสียง่าย..
อย่างแพง  ราคาสี่พันกว่าถึงหมื่นกว่าบาท ระบบดิจิตอล  อาจมีระบบปิ้งย่าง ควบด้วย แข็งแกร่งทนทาน เสียยากมาก

ปล. การเสียง่ายหรือยาก ขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วย

เลือกยี่ห้อ...
หลายยี่ห้อเหมือน ๆ กัน มีให้เลือกหลาย ๆ แบบ หลายขนาดเหมือน ๆ กัน จะเลือกยี่ห้อไหน ?
ง่ายมาก..
เลือกยี่ห้อที่มีศูนย์ฯ บริการ สามารถซ่อม-ดูแลได้ตลอดระยะเวลารับประกัน
เลือกยี่ห้อที่มีความเชี่ยวชาญการผลิต จนเป็นมาตรฐานสากล

ยี่ห้อโหล ๆ ที่ผลิตออกมาใช้ราคาถูก ๆ เพื่อตัดราคายี่ห้ออื่น...ไม่ควรเลือก  เช่น พวก แซมซุง  แอลจี ฯลฯ
ยีห้อที่ดูเป็นยูโรป ชื่อแบบยุโรป ราคาแพง..คุณภาพดี..แต่ซ่อมแซมภายหลังยาก...อย่าเลือก

ยี่ห้อที่คุณภาพดี มีศูนย์บริการ มีการรับประกัน ราคากลาง ๆ...มักเป็นชื่อยี่ห้อของญี่ปุ่น แต่ผลิตในประเทศไทย
เช่น ชาร์ป  พานาโซนิก ฯลฯ  .....เป็นผม ๆ เลือกประเภทนี้ครับ

ถ้าให้ผมเลือก ผมใช้ ชาร์ป (เฉพาะไมโครเวฟ)  เคยใช้มา 2-3 ยี่ห้อแล้ว เรื่องไมโครเวฟ ชาร์ป ดีที่สุด
ผมใช้อยู่ขณะนี้ 3 ตัว   ระดับปานกลาง เคยใช้มา 3 ตัว เสียไป 1 ตัว ซ่อมไม่คุ้มทิ้งเป็นซากไป อีก 2 ตัวใช้อยู่ปัจจุบัน
ยังปกติดีอยู่...  อีกตัวระดับแพงหน่อยราคาหมื่นกว่า ใช้มาเกิน 10 ปี แล้ว ยังปกติ

ชาร์ป ผลิตไมโครเวฟมานาน เชี่ยวชาญที่สุด ขายทั่วโลก ได้มาตรฐานโลก ขายมากที่สุดในโลก มากกว่าล้านเครื่อง

แต่ยี่ห้อ..อื่น ๆ ก็ดีครับ ปัจจุบันมาตรฐานพอ ๆ กันแล้ว  ขึ้นอยู่กับระดับที่เลือกใช้งาน

ปล. ทุกยี่ห้อ ถ้าหมดประกันแล้ว ในระดับประหยัด กับระดับปานกลาง  หาก หลอดแม็กนิตรอน ซึ่งเป็นตัวผลิตคลื่น
เสีย ค่าเปลี่ยนหลอดตัวนี้ราคาเกือบเท่ากับซื้อของใหม่  ดังนั้นระดับที่บอกนี้ถ้าเสีย อย่าซ่อม ทิ้งไปเลย แล้วซื้อใหม่คุ้มกว่า
แต่ถ้า ระดับแพง ๆ ส่วนมากไม่ค่อยเสีย ถ้าเสียก็ควรซ่อม เพราะซ่อมแล้วคุ้มกว่า.

โม้ซะมากเลย...ไม่จำเป็นต้องเชื่อครับ...555

มีงานโฮมโปร ที่เมืองทองฯ อีกเดือนสองเดือน มีไมโครเวฟมาให้เลือกเป็นกะตั๊กเลยครับ ถ้ารอไหว..ไปเลือกซื้อ
ราคาโปรโมชั่นเกือบทุกยี่ห้อครับ

คนจริงลงมือทำ  คนระ..ยำ ดีแต่พูด
titatree

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 22:54:41 »

ขอบคุณครับผม  คงจะไว้อุ่นอาหารทั่วๆไปครับ

kiuchi

คะแนน : 42

ผมมีความสุขตามอัตภาพ ในเมืองทองธานีครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 11:36:29 »

ข้อมูล คุณ NUMTAL แน่นปึ๊ก

ถ้าอุ่นอาหารทั่วๆ ไป  ใช้ไม่มาก
ผมว่า  ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ  เลือกเอาราคาถูกๆ
ผมใช้ของ ซัมซุง ตัวละราวๆ 2000 บาท  ก็ใช้มาหลายปีแล้วครับ
NUMTAL

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 17:02:28 »

ข้อมูล คุณ NUMTAL แน่นปึ๊ก

ถ้าอุ่นอาหารทั่วๆ ไป  ใช้ไม่มาก
ผมว่า  ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ  เลือกเอาราคาถูกๆ
ผมใช้ของ ซัมซุง ตัวละราวๆ 2000 บาท  ก็ใช้มาหลายปีแล้วครับ

ผมขอสารภาพบาปเลยครับ...

จริง ๆ แล้วเครื่องใช้ไฟฟ้าที่มียี่ห้อมาตรฐานทั่วไป  ผลิตภัณฑ์นั้นมีคุณภาพใกล้เคียงกันหมดแล้วในปัจจุบัน
ผมหลุดยี่ห้อ แซมซุง  แอลจี  ออกไป.. เพราะผม มี อคติ กับสินค้าจากประเทศ เกาหลี  เป็นการส่วนตัวครับ

คือ..ในประเทศเกาหลี มีคนนิยมกิน เนื้อสุนัข จำนวนมาก  ซึ่งผมก็ไม่ติดใจอะไร เพราะมีหลายชาติก็กินเนื้อสุนัข
แต่ที่เกาหลีนี่ เลวสุด ๆ ครับ มันกินเนื้อสุนัข ก็ไม่ว่า  แต่ ฆ่าสุนัขอย่างทารุณ..ก่อนกิน นี่รับไม่ได้จริง ๆ ครับ

องค์การที่ต่อต้านการทารุณจากทั่วโลกได้เผยแพร่ภาพถ่าย และประณาม การกระทำทารุนสุนัข..กล่าวคือ
ที่ใจกลางกรุงโซล มีภัตตาคาร ที่ขายเนื้อสุนัขหลายแห่ง คนเกาหลีนิยมไปกินกันมาก  ที่หลังภัตตาคารเหล่านั้น
มีสุนัขเป็น ๆ ใส่กรงไว้จำนวนมาก ผู้บริโภคสามารถไปเลือกตัวเป็น ๆ ได้ด้วย  หลังจากนั้นก็จะนำสุนัขเป็น ๆ
ตัวที่เลือก เอาเชือกรัดคอแขวนให้ค่อย ๆ ตาย แล้วนำเนื้อสด ๆ มาปรุง....ผมเห็นภาพแล้วจะอ๊วก !

องค์การนานาชาติขอร้องให้เลิกการกระทำนี้...มันก็ยังมีอยู่จนทุกวันนี้  (ชาวเกาหลีที่ไม่เห็นด้วยก็มีเยอะนะครับ)

นับตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมา..ผมแอนตี้ เกาหลี เป็นการส่วนตัว โดยวิธีง่าย ๆ ไม่ซื้อผลิตภัณฑ์ใด ๆ ที่ตีตราประเทศ
เกาหลีอีกเลย  จนกว่ามันจะเลิกทารุณสุนัข..ครับ

แต่ความเป็นจริงคือ สินค้าของเกาหลี ก็ดีนะครับ มีมาตรฐานพอ ๆ กับยี่ห้ออื่น.. ส่วนตัวผมขอยอมรับว่าจะแอนตี้
มันต่อไป...(ทั้งที่ไม่ค่อยจะถูกต้อง และเป็นอคติ)

ใครที่ไม่ชอบการทารุณสัตว์....เข้าร่วมกับผมก็ได้นะครับ เผื่อจะมีผลให้มันได้รับรู้บ้างว่า มีคนในโลกส่วนใหญ่ที่
เกลียดการกระทำเช่นนี้

ปล. มีข่าวเล็ก ๆ ตอน เกาหลีใต้-ญี่ปุ่น เป็นเจ้าภาพฟุตบอลโลก  โรนัลโด้ ศูนย์หน้าทีมชาติบราซิล ซื้อสุนัขตัวนึง
เอาไปปล่อยให้เป็นอิสระ  การทำเช่นนี้เพื่อเป็นการบอกชาวเกาหลีว่า เขาไม่เห็นด้วยกับการทารุณสุนัขครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 17:15:32 โดย NUMTAL » บันทึกการเข้า

คนจริงลงมือทำ  คนระ..ยำ ดีแต่พูด
titatree

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 17:07:01 »

T____T  คว่ำบาตรมันกันเถอะครับ

NUMTAL

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 17:36:46 »

นี่เป็นสิ่งยืนยันว่า คนเกาหลี บางส่วนใจอำมหิต จริง ๆ

ภาพต่อไปนี้ ถูกเผยแพร่แบบส่งต่อกันทางอีเมล์ นานมาแล้ว 
เป็น ดาราเกาหลี  อยากดัง แสดงให้เห็นว่าตัวเองใจถึงแค่ไหน
เอาลูกแมวมาเหยียบด้วยส้นสูง แล้วถ่ายภาพโชว์ให้คนดู....

* a.jpg (19.18 KB, 352x288 - ดู 1725 ครั้ง.)

* b.jpg (22.43 KB, 352x288 - ดู 1726 ครั้ง.)

* c.jpg (24.81 KB, 352x288 - ดู 1723 ครั้ง.)

NUMTAL

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 17:57:18 »

ยังไม่เคยเห็นคนชาติไหน
ใจต่ำกว่าสัตว์ เท่าคนพวกนี้เลย...

แค่อยากดัง...ต้องฆ่าลูกแมวเพื่อโชว์ ?

* d.jpg (23.17 KB, 352x288 - ดู 1742 ครั้ง.)

* g.jpg (13.8 KB, 352x288 - ดู 1730 ครั้ง.)

* k.jpg (15.75 KB, 352x288 - ดู 1711 ครั้ง.)

titatree

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 17:58:36 »

พี่คับ  ผมอยากอาเจียน   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

NaThaN

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 23:05:13 »

ไม่น่าหลงมาดูสาวเกาหลีเลย นอยด์เลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์